VỢ CHỒNG CÓ QUYỀN NGANG NHAU ĐỐI VỚI TÀI SẢN CHUNG LÀ

     

(Chinhphu.vn) - bà xã ông trần Anh Tuấn (Hải Phòng) đứng 1-1 xin ly hôn và trong những lúc Toà án đã thụ lý thì bà xã ông đi nước ngoài, để lại 3 đứa con cho ông nuôi. Ông Tuấn đứng tên sổ đỏ 2 mảnh đất mua vào thời kỳ hôn nhân nhưng không có khẳng định tài sản riêng giữa 2 vk chồng. Hiện ông Tuấn yêu cầu vốn để gớm doanh, vậy ông có quyền bán 2 mảnh đất nền đó không?


*
Ảnh minh hoạ

Luật sư Lê Văn Đài, Văn chống luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời ông Tuấn như sau:

Theo quy định tại Điều 27 Luật hôn nhân gia đình và Gia đình, tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản vày vợ, chồng tạo ra, thu nhập vày lao động, hoạt động sản xuất, sale và những thu nhập hợp pháp không giống của vợ chồng vào thời kỳ hôn nhân; tài sản nhưng vợ chồng được thừa kế thông thường hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác cơ mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

Bạn đang xem: Vợ chồng có quyền ngang nhau đối với tài sản chung là

Quyền sử dụng đất cơ mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản phổ biến của vợ chồng. Tài sản thông thường của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

Xem thêm: Mối Nối Dây Dẫn Điện Có Những Yêu Cầu Mối Nối Dây Dẫn Điện Là

Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng nhưng mà pháp luật quy định phải đăng cam kết quyền sở hữu thì vào giấy chứng nhận quyền sở hữu phải đề tên của cả vợ chồng.

Trong trường hợp không tồn tại chứng cứ chứng minh tài sản mà lại vợ, chồng đang bao gồm tranh chấp là tài sản riêng biệt của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

Xem thêm: Dđơn Xin Phép Nghỉ Học Chuẩn Chi Tiết Nhất Hiện Nay, Đơn Xin Phép Nghỉ Học Mới Nhất 2022

Trường hợp ôngTuấn vào thời kỳ hôn nhân có nhận chuyển nhượng 2 thửa đất nhưng chỉ một bản thân ông đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, ông thừa nhận đó là tài sản bình thường của vợ chồng.

Theo ông trình bày, vợ ông đã nộp đơn xin ly hôn ông, lúc Toà án đang thụ lý thì vợ ông đi nước ngoài bắt buộc việc ly hôn chưa được giải quyết. Như vậy hiện nay ông Tuấn với vợ chưa được Toà án công nhận hoặc quyết định cho ly hôn, chấm dứt quan liêu hệ hôn nhân gia đình theo yêu thương cầu của vợ hoặc của chồng hoặc cả nhị vợ chồng.

Theo quy định tại Điều 28 Luật hôn nhân gia đình và Gia đình, khi quan hệ hôn nhân đang tồn tại, vợ, chồng có quyền với nghĩa vụ ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung. Việc xác lập, thực hiện cùng chấm dứt giao dịch dân sự tương quan đến tài sản chung có mức giá trị lớn hoặc là nguồn sống duy nhất của gia đình, việc cần sử dụng tài sản phổ biến để đầu tư sale phải được vợ chồng bàn bạc, thoả thuận.

Trường hợp ông Tuấn muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất là tài sản thông thường của vợ chồng để lấy vốn đầu tư sản xuất marketing phải bàn bạc, thỏa thuận với vợ. Cả ông Tuấn và vợ ông Tuấn phải thuộc đứng tên bên chuyển nhượng trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, ký kết hợp đồng với bên nhận chuyển nhượng tại một tổ chức công chứng nơi bao gồm đất cùng thực hiện thủ tục đăng ký kết biến động, thanh lịch tên đổi chủ theo quy định chung.

Luật sư Lê Văn ĐàiVPLS Khánh Hưng – Đoàn luật sư Hà Nội

* tin tức chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không sử dụng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật